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i Mkuu wa mkoa wa Kegera, Marco Gaguti (aliyechuchumaa mweye shati jeupe) baada ya kuzindua msimu wa kahawa.

- Inatoka Uk. 9
kulinganisha na miaka ya nyuma

* kwa maelezo kwamba mengi yame-

ingia kwenye mikono isiyojali ufanisi

~ kupitia kilimo hicho.

Yapo pia madai kwamba
wapo warithi walioendelea
kushikilia mashamba ya kahawa
kama mapambo lakini hawaza-
lishi chochote, baadhi kwa sababu
- zisizoeleweka, kushindwa kuanzisha
mashamba mapya au kushindwa
‘kurengeta’ mikahawa yao ili irudi
kisasa.

Hata hivyo, uimara wa vyama
vya ushirika unatajwa kuwa kitu
muhimu sana katika kukuza zao la
kahawa mkoani Kagera. Mkoa huu
unaundwa na vyama vikuu viwili
vya ushirika; Chama cha Ushirika
Karagwe (KDCU) na Chama Kikuu
cha Ushirika mkoani Kagera (KCU
1990 LTD).

Vyama hivyo vinaundwa na
vyama vya msingi zaidi ya 300 vi-
navyotoa huduma ya ushirika
ikiwemo kukusanya kahawa za
wakulima wa ushirika.

Inaelezwa kwamba miaka ya
nyuma vyama vikuu vya ushirika
vilifanya miradi ya maendeleo li-
yochangiwa na faida iliyotokana na
kilimo cha kahawa mkoani Kag-
era, ikiwemo kusomesha watoto
wa wanachama, kujenga shule,
kujenga hoteli za hadhi na ku;au}la

watoto wanaoishi katika mazingira

magumu.

Takwimu zilizopo zinaonesha
kwamba mwaka 2019/2020 mkoa wa
Kagera ulizalisha kahawa safi tani
29,000 tu kutoka kwa wakulima zaidi
ya 150,000. .

Mitafiti mwandamizi kutoka
taasisi ya Utafiti wa Kilimo cha
Kahawa Kanda ya Kagera (TACRD:

Dk Nyabisi Ng'oma anasema mkoa
wa Kagera unapoteza zaidi ya tani
33,000 za kahawa safi kila mwaka
kutokana na kushindwa kuendesha
kilimo cha kisasa.

Anasema kwa sasa miche mingi
ya kahawa hasa kwa wakulima wali-
oshindwa kubadilisha mikahawa
na kuirudisha katika upya, mche
mmoja unazalisha wastani wa nusu
kilo wakati mche mpya wa mbuni
ulioanza kuzalisha hutoa wastani
wa kilo moja na nusu ya kahawa safi
kwa msimu.

Anasema kushindwa kubadili
mashamba ya mibuni na kukaa nayo
ndani ya miaka mingi kunapoteza
mapato makubwa ya wananchi na
kudumaza uchumi wa wananchi wa
Kegara na Taifa kwa ujumla.

“Wengi wao wanaona ni kero

‘0a mibuni ya zamani na ku-
panda mipya. Miche ya kisasa isiyo-
shambuliwa na magonjwa inachu-
kua miaka mitatu kuanza kuvuna na
kuanzia hapo mtu atavuna kahawa
nyingi mpaka miaka 10. Baada ya
hapo mavuno ya kahawa yanaanza
kupungua na hivyo inabidi urengete
ili kurudisha mibuni yako katika
upya,” anasema Dk Nyabisi.

Anasema wakati wa wananchi
kubadilika ni sasa kwani ipo mifano
mingi kwamba wale waliobadilika
wanavuna mazao ya kutosha ukilin-
ganisha na walioshikilia mashamba
ya zamani.

Anasema si rahisi mtu kubadili-
sha shamba zima au kung’oa mibuni
yote isipokuwa kila msimu anaweza
kubadili shamba kwa robo ya sham-
ba mpaka kukamilisha shamba zima
na kupata mapato mazuri baada
ya wastani wa miaka mitatu hadi )
mitano. Café Afrika ni shirika lisilo
la kiserikali ambalo limefika mkoani
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Kagera kwa ajili ya kushirikiana na
wadau wa kahawa ili kufufua zao
hilo. Mratibu wa shirika hilo mkoani
Kagera, Daniel Mwakalinga, anas-
ema shirika hilo linapanga angalau
kuwafikia wakulima 22,000 kwa ku-
wapa elimu bora ya kilimo, uzalishaji
wenye tija, na namna ya kuzalisha
kahawa yenye viwango vya ubora.

Shirika hilo linaloshirikiana na
wadau wa kahawa kupitia ofisi ya
mkuu wa mkoa wa Kagera tayari
limeanza kuandaa miundombinu ya
vitalu vya kahawa, kuongeza nguvu
katika uzalishaji wa miche pamoja na
kusaidia wakulima kupata elimu ya
kuendesha kilimo kisasa.

Hivi karibuni shirika hilo lilitoa
mafunzo kwa maofisa kilimo wa
wilaya pamoja na wakulima 450,
kugawa vifaa ambavyo vitasaidia
wakulima kupata huduma za ugani
na kupandisha mavuno ya waku-
lima.

“Tumehakikisha kila wilaya
angalau tunapata wawakilishi wa
wakulima na hawa 450 waliopati-
kana walipitishwa na vyama vyao
vya msingi, kazi kubwa watakayo-
fanya ni kutoa elimu kwa wakulima
na kuzunguka katika mashamba
ya wakulima kutoa mbinu bora za
kilimo,” anasema Mwakalinga.

Lengo la kampuni hiyo ni ku-
hakikisha miaka mitano ijayo mkoa
wa Kagera unakomboa angalau tani
16,000 kati ya 33,000 zinazopotea bila
kuzalisha ipasavyo kupitia mabore-
sho ya huduma za ugani.

Malengo ya wadau likiwemo
shirika la Café Afrika yanaenda
sambamba na matumaini ya mkuu
wa mkoa wa Kagera, Marco Gaguti
ambaye aliwasili mkoani Kagera
mwishoni mwa mwaka 2018 na kua-
hidi kuleta mabadiliko katika sekta
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yakilimo.
Mara kadhaa mkuu huyo
wa mkoa amefanya ziara katika
mashamba ya wakulima na kutoa
motisha kwa wakulima wa ka-
hawa wanaofanya vizuri na ambao
wamebadili mashamba yao.
Wakulima wa kahawa wame-
kuwa wakimwita mzalendo namba
moja anayefuatilia kilimo cha ka-

hawa na kufika mwenyewe masham-

bani katika kujaribu kubadili fikra za
wakulima.

Hivi karibuni mkuu wa mkoa wa
Kagera alimtembelea mkulima ait-
waye Msafiri Gabagambi, mkazi wa
kijiji cha Ndama wilayani Karagwe
ambaye amestaafu na kuanzisha
shamba la ekari sita kwa kuamua
kuondoa mikahawa ya urithi yenye
miaka 80 na kupanda mikahawa
mipya.

Baada ya ukaguzi wa shamba
lake, Gaguti anasema kama waku-
lima wanataka kupata fedha nyingi
wangebadilika kifikra mara moja na
kubadilisha mfumo wa kilimo chao.

“Hakutakuwa na maana yoyote
kama tutahubiri kilimo cha kahawa
bila wakulima kubadilika. Mkoa
wa Kagera una mashamba mengi
ambayo hayajalimwa na wakuu wa
wilaya wametenga maeneo ya kilimo
ila wakulima wana hofu kuwa kama
watapanda mikahawa mipya huenda
mavuno yatachelewa, jambo ambalo
si kweli,” anasema Gaguti.

Matamanio ya mkuu huyo wa
mkoa ni kuona Kagera unakuwa
mkoa kinara wa kuzalisha kahawa,
jambo ambalo litaongeza uchumi
wa mtu mmoja mmoja na taifa kwa
ujumla.

Audax Katabazi (63) mkazi wa
kijiji cha Kitwe, Bukoba vijijini, anas-
ema alianza kuhudumu katika sham-
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ba la mibuni kwa kutunza kahawa
tangu akiwa na umri wa miaka tisa

akashirikiana na baba yake. Baada -

ya kufikisha miaka 17, baba yake
alimpatia shamba ili aliendeleze.

Kwa miaka 20 mfululizo alien-
deleza shamba hilo na baadae
kukosa mavuno kabisa, huku
akionywa kutokata mibuni kwa
madai kwamba akipanda mibuni
mipya atachelewa kupata mavuno.
Hivyo anasema alikaa kwa miaka
mitano bila kujihusisha na kilimo cha
kahawa.

Ni miaka 15 sasa tangu Katabazi
apande mibuni mipya na kwa yeye
ndiye anapata mavuno mengi zaidi
katika kijiji chake.

Mavuno hayo anasema yanam-
saidia mengj, ikiwa ni pamoja na

kusomesha watoto na kuwanunulia

mashamba ambapo kila mtoto
anapopata likizo anapaswa kupanda
walau miche 30 ya mibuni. :

“Kagera tunapoteza fedha nyingi |
kwa kung’ang’ania mashamba yenye-
mibuni ya zamani,” anasema

Sania Hamadi, mkulima kutoka
shamba la mume wake mwaka 2000
aliamua kubadilisha taratibu katika
shamba lake tangu mwaka 2010 na
kwa sasa anapata mavuno yanayo-
stahili na anajivunia kubadilisha
shamba lake.

Anasema mfumo wa kurithis-
hana mashamba unadumaza akili za
akitegemea kurithi shamba bila ku-
jitahidi kutumia akili zao kuboresha
Kilimo hicho.

Anatoa mwito kwa wakulima
kuizingatia elimu inayotolewa na
wataalamu kwani ikizingatiwa
ipasavyo mapato yataongezeka
maradufu.
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